โตโยต้า สานโอกาส สร้างรอยยิ้ม เดินหน้าสนับสนุนทุนการศึกษา แก่นักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2566 ต่อเนื่องเป็นปีที่ 51
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/ภาพหน้าปก.jpg)
นายนินนาท ไชยธีรภิญโญ ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีมอบทุนการศึกษา แก่นักศึกษมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ประจำปี 2566 โดยมี รองอธิการบดีฝ่ายการนักศึกษา รองศาสตราจารย์โรจน์ คุณเอนก พร้อมคณาจารย์ และคณะผู้บริหารระดับสูง ร่วมแสดงความยินดี เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 28 มีนาคม 2567 ณ ชั้น 3 อาคารโดมบริหารมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (ศูนย์รังสิต)
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_0811.jpg)
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_0812.jpg)
บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ตระหนักถึงความสำคัญของการศึกษา อันเป็นรากฐานที่สำคัญยิ่งต่อการพัฒนาประเทศ ผ่านการมอบทุนการศึกษา เพื่อสนับสนุนนิสิต นักศึกษา ที่เรียนดีและประพฤติดี แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ให้ได้รับโอกาสทางการศึกษาอย่างต่อเนื่อง พร้อมส่งเสริมให้นำความรู้ที่ได้รับไปพัฒนาสังคมไทยต่อไปในอนาคต
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_0809.jpg)
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_0813.jpg)
![](https://taja.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_0814.jpg)
โตโยต้า ได้จัดกิจกรรมมอบทุนสนับสนุนแก่นักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2516 ต่อเนื่องมาเป็นเวลากว่า 51 ปี โดยมีนักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ได้รับทุนแล้วรวมทั้งสิ้น 1,022 ทุน มูลค่า 21,136,800 บาท ในปีนี้มีนักศึกษาเข้ารับทุนการศึกษาจำนวน 12 ทุน รวมเป็นมูลค่า 960,000 บาท โดยมีรายละเอียดดังนี้
• คณะวิศวกรรมศาสตร์ จำนวน 5 ทุน
• คณะศิลปศาสตร์ จำนวน 2 ทุน
• คณะอื่นๆ จำนวน 5 ทุน
โตโยต้า ยังคงมุ่งมั่นสร้างโอกาสทางการศึกษาแก่นิสิต นักศึกษา ด้วยการ “สานโอกาส สร้างรอยยิ้ม” ส่งต่อโอกาสในการเข้าถึงการศึกษาอย่างครอบคลุม และเท่าเทียม เพื่อให้นิสิต นักศึกษา ได้นำเอาทุนการศึกษาไปต่อยอดและพัฒนาศักยภาพของตนเอง รวมถึงเติบโตเป็นบุคลากรที่ดี มีคุณภาพ สร้างคุณูปการให้แก่ประเทศชาติ และร่วมส่งต่อโอกาสทางการศึกษา อันจะเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยขับเคลื่อนสังคมไทยให้บรรลุเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน (Sustainable Development Goals) ต่อไป
“โตโยต้า ร่วมขับเคลื่อนอนาคต”